ผู้เขียน หัวข้อ: หาลูกไก่ไทย 2-4เดือน  (อ่าน 4714 ครั้ง)

ออฟไลน์ hk

• Newbie
  • *
หาลูกไก่ไทย 2-4เดือน
« เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010, 23:20:42 น. »
มือใหม่ครับ...อยากเริ่มเลี้ยงแต่เล็กแต่น้อย
สู้ราคาไก่หนุ่มๆไม่ๆหวครับ
(งบน้อยแต่ใจรัก)ขอราคาเบาๆๆ
ยินดีรับคำชี้แนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตั้ม ลำพูน

• Hero Member
  • คนเลี้ยงไก่ชน
Re: หาลูกไก่ไทย 2-4เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2010, 11:07:48 น. »
ตอนนี้มีไก่เล็กอายุ3เดือนครับ...

แต่ติดว่าเปนตัวเมียครับ.....

ไก่สามสาย  ก๋อย+ตราด+ง่อน...

ซุ้มพยัคฆ์เมษา   ลำพูนครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2010, 13:35:15 น. »

ออฟไลน์ นเรศ สุขเจริญ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 มกราคม 2011, 21:49:29 น. »
กว่าจะเพาะได้ลงเหล่า
กว่าจะได้ไก่ดีและเก่งแต่ละตัว
ไม่ใช่เรื่องเล็กๆน้อยๆนะครับ
มีเงิน 200,000.00 บาท
ตั้งแต่เริ่มจนปัจจุบันนี้ ไม่พอสำหรับการพัฒนาสายพันธ์ให้ดีได้โดยง่ายหรอกครับ
กว่าจะเพาะจนลงเหล่า กว่าจะเลี้ยงรอดออกมาเป็นไก่ขนาด 3-4 เดือน
ถ้าต่างจังหวัดก็พอไหวถ้ามีพื้นที่ปล่อยไก่มากๆได้
แต่ถ้ามีพื้นที่จำกัดอย่างผมลำบากครับ กว่าจะได้ไก่รอดมาแต่ละชุด
ทั้งต้นทุนก็สูงด้วย แต่เราพอใจในการพัฒนาสายพัธ์ของเราที่ได้มา
ถึงแม้จะน้อยแต่คุณภาพเรารับรอง ถ้าเราพอใจผมเชื่อว่าทุกท่านที่สนใจไก่ดีและเก่ง
ก็ต้องพอใจเช่นกัน ฉนั้น คุณภาพและราคาเป็นสิ่งที่น่าจะเหมาะสมกันครับ
ถ้าไม่ดี ไม่เก่ง เอาไปเพาะเสียเวลาและเงินด้วยครับ ชั่งกิโลขายได้กิโลละไม่ถึง 80 บาท
เลิกเลี้ยงกันมาเยอะแล้วครับ ไม่คุ้มค่าข้าว ค่ายาค่า และเลี้ยงดูเลย
ของดีราคาถูกก็มีแต่หายาก ไก่ที่ผมนำมาทำพ่อไก่แต่ละตัว ประสบการดีๆนั้งนั้น
ราคาก็สูงอยู่ แต่ให้ลูกเก่งกว่าพ่อตลอด เมื่อประมาณ 5 เดือนก่อน ไก่ที่ซุ้ม อายุประมาณ 10 เดือน เขาให้ราคา เหมื่อนกว่าบาทแล้ว และรุ่นหลังนี้จากการดูแล้วเก่งกว่าตัวที่ว่ามาก เพราะว่ามีเชิงที่เหนือชั้นกว่า
ส่วนความแม่นและลำหักลำโค่น สูสีกันถึงค่อนข้างมากกว่า นี่เป็นผลของการพัฒนาและเลือกสายพันธ์ที่ดีมาเป็นพ่อและแม่พันธุ์ครับ ไม่ใช่หาซื้อมาแบบขอไปที
       จบข่าวครับ

ออฟไลน์ hk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 มกราคม 2011, 12:11:22 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและแนะแนวครับ
  ที่พูดมาก็ถูกครับ...ขอถามหน่อยครับถ้าคุณเริ่มเองแล้วประสพความสำเร็จคุณภูมิใจหรือเปล่าครับ
สำหรับผมงบน้อยแต่ใจรัก...ก็ไม่แปลกที่จะเริ่มจากศูนย์ครับ...
       ไม่จำเป็นต้องกระโดลงไปคว้าเอาตัวเก่งราคาแพงมา...หรือลงทุนเป็นแสนๆและก็ล้มเหลว..
แต่ถ้าลงทุนน้อยขอแค่ถูกใจสู้ราคาไหวก็จับเอาไว้ครับเข้าใจว่าของดีราคาถูกมันหายากแต่อย่างน้อย
ไก่ชนทีเราตัดสินใจซื้อมาจากเงินอันน้อยนิดที่มีอยู่และก็ค่อยๆพัฒนากันไป...ผมคิดว่ารู้สึกดีกว่านะครับ
อย่างน้อยก็ได้ลอง...ได้รู้...มันก็ต้องลองผิดลองถูกกันบ้าง   มันขึั้นอยู่กับความรู้สึกครับ.....
     การเลี้ยงการดูแลเอาใจใส่ผมว่ามันสำคัญกว่าไม่ใช่หรือครับ...
   ผมคิดว่าเข้ามาในเว็ปนี้ก็เพื่อได้รับข้อมูลแง่คิดและที่สำคัญที่สุดก็คือมิตรภาพครับ
      สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณจากใจจริงครับผิดพลาดหรือไม่ถูกใจก็ขออภัยด้วยนะครับ
มือใหม่หัดเลี้ยงครับ

Re: อยากเลี้ยงไก่ชน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 มกราคม 2011, 12:29:21 น. »
หากคุณกำลังมองหาไก่น้อยราคาถูกอย่างที่ต้องการคุณก็ต้องพร้อมรับความเสี่ยงกับการที่จะได้ไก่ที่รู้แหล่งที่มาแต่ไม่รู้ว่ามันจะดีแค่ไหนด้วยนะคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 มกราคม 2011, 12:33:35 น. »
หากมองหาสายก๋อยร้อยมาที่ผมได้คับ3-4เดือนคู่ละ1900 5-6เดือนคู่ละ2800ไม่รวมส่งนะคับสนใจพูดคุยได้0833239093ตั้มลำพูนคับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 มกราคม 2011, 12:36:21 น. »
ผมเคยได้อ่านหนังสือเซียนไก่ชนเล่มหนึ่ง
มือน้ำคู่บารมีของคุณแอ๊ด คาราบาว พูดไว้คำหนึ่งครับว่า
ไหนๆเลี้ยงแล้วก็ต้องหาไก่ที่ดีมาเลี้ยง- (เริ่มหัดเลี้ยงทั้งไก่เล็ก และไก่ใหญ่ที่จะนำมาทำพันธ์)
(เพราะถ้าเรานำไก่ไม่ดี หรือเหล่ากอไม่เก่งมาเลี้ยง เปอร์เซ็นการได้ลูกออกมาเก่งยากมากถึง ร้อยละ แปดสิบขึ้น
ที่อาจออกมาแล้วเก่งกว่าพ่อหรือแม่น้อยกว่า ยี่สิบเปอร์เซ็น)
-เพราะถ้ารักที่จะเลี้ยงก็ต้องดูแลและเลี้ยงเพื่อพัฒนาอยู่ตลอด
แล้วจะรู้เองว่า ไม่คุ้มค่าข้าวและค่ายา เสียแวลา และเงินที่ไม่คุ้มกันเลย
คำพูดนี้สำหรับผมผมเชื่อครับ ลองถามผู้ที่เลี้ยงดูเอาเถิดครับ ต้องเป็นผู้เลี้ยงด้วยใจรักที่จะพัฒนาจริงๆนะครับ
แล้วจะได้คำตอบที่เหมือนกัน ผมเองก็เริ่มมาจาก ศูนย์เหมือนกัน คือไม่เป็นมาเหมือนกัน แต่โชคดีที่มีท่านผู้ใจดีช่วยสอน แนะนำ เลยมีความรู้ แต่ไม่มีเงินซื้อไก่ดีๆมาเลี้ยง ต้องไปเก็บไก่ที่เขาตีเสียแล้วมาเป็นพ่อไก่ แม่ไก่ก็เอาแบบที่เขาแบ่งขายให้ เสียเวลา หนึ่งปี พอไก่เริ่มปล้ำได้ มีที่ใช้ได่ก็มีครับ แต่พอปล้ำครังที่ สอง ที่ สาม ถึงรู้ว่าเสียเวลา ต้องทิ้งยกเล้าเลย ใจไม่ดีแล้วที่เพาะมาทั้งหมด ทั้งค่าข้าว ค่ายา ตลอดเวลา หนึ่งปี ไก่ที่ได้จะเอาไปขายใครอ๊ะ
เป็นผมๆก็ไม่ซื้อ และยังอีกมากมายครับ ต้องศึกษาดีๆ นานๆ ประสบการจะสอนเราเองครับ
 จบตอน 
          อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 มกราคม 2011, 12:42:47 น. โดย นเรศ สุขเจริญ »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 มกราคม 2011, 16:42:45 น. »
เห็นด้วยเช่นกันแต่เรื่องสำคัญต้องขึ้นอยู่กับเวลาและทุนทรัพย์ด้วยสุดท้ายนี้ฝากไว้ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม

ออฟไลน์ hk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 มกราคม 2011, 18:46:07 น. »
เห็นด้วยเช่นกันแต่เรื่องสำคัญต้องขึ้นอยู่กับเวลาและทุนทรัพย์ด้วยสุดท้ายนี้ฝากไว้ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงาม
ครับก็คงค่อยๆเป็นค่อยๆไป...ไม่รีบครับ..ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 มกราคม 2011, 19:26:41 น. »
ไม่เป็นไรครับ เอาใจช่วย
น้อยคนนะครับที่จะเลี้ยงไก่ชนด้วยใจรักจริงๆ
ผมเองก็ถูกแนะนำไม่ให้เลี้ยงเหมือกัน เพราะว่ามันไม่ได้อะไรเลย
นอกจากให้เขา ดูแลเขา เอาใจใส่และพัฒนา
ผมเองเริ่มเลี้ยงไก่ชนมาตั้งแต่อายุ 7 ขวบครับ จนญาติเรียกชื่อผมว่าไก่
อายุ 9 ขวบ เริ่มเข้าบ่อนป่า เริ่มหัดให้น้ำไก่ ลงขมิ้น จนอายุ 17-18 ปีถึงให้น้ำไก่เป็น
ส่วนองค์ประกอบในการเลี้ยง เช่นวิธิ หรือตำราการเลี้ยงไก่ ที่ผู้ใจดีท่านสอนให้ เป้นสิบแขนง
ผมอายุ 11 ปี ในกลุ่มที่ผมเข้าร่วมด้วย มีบุคคลที่อายุน้อยที่สุด (คือมากกว่าผมแต่น้อยที่สุดในกลุ่ม)
มีอายุ 45 ปี ผมเรียกเขาว่าปู่ และอายุมากที่สุดคือ 72 ปี ผมเรียกเขาว่าทวด ผ่านประสบการณ์หลายๆอย่างพอสมควร
แต่ขาดเงินทุนในการเลี้ยง ในการแสวงหาไก่ที่ดีมาเลี้ยง ทั้งๆที่มีโอการได้สายพันธ์ ไก่เงินแสนจากซุ้ม เมืองดีก่อสร้าง ที่ท่าน้ำอ้อย จ. นครสวรรค์มาเลี้ยง ก็ไม่สามารถเพาะลูกออกมาได้เก่ง อย่าว่าแต่เงินทุนในการเลี้ยงเลยครับ
แต่ก่อนเมื่อ ปี 40 ข้าวเปลือกราคาถังละไม่ถึงร้อย ผมยังไม่มีเงินไปซื้อยกถังมาให้ไก่กินเลย ต้องซื้อครังละ กิโลบ้าง สองกิโลบ้าง ส่วนมากให้ข้าวสุกกินแค่ประทังชีวิตเอง จนมีความคิดที่จะเลี้ยงอย่างจริงๆจังๆ ตอนปี 45 นี่เองครับ ก็ไปขอซื้อไก่ที่ตีดีแต่เสียไก่เขามาแล้วก็มาปรับปรุงสายพันธ์เข้ากับไก่ที่เรามีอยู่ กว่าจะเป็นอย่างที่เป็นอยู่ ไม่ง่ายครับ
          จบตอน
                   อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 มกราคม 2011, 20:33:08 น. »
 :)

nooker

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:07:24 น. »
ผมมีทั้งลูกร้อย และลูกผสมครับ โทคุยกันก่อนได้ครับ087-5456375(นุ๊ก)ไก่อยู่แพร่ครับ

ออฟไลน์ ผู้สนับสนุน

• Full Member
« ตอบกลับ # เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 09:07:24 น. »