คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ ไก่ชน

ลูกไก่ออกจากไข่ได้สักสามอาทิตย์เป็นโรคขาอ่อนทำไงดีครับ

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ลูกไก่เกิดใหม่ได้สักสามอาทิตย์มีปัญหาเรื่องเป็นโรคขาอ่อนครับ  ใครมีความรู้เรื่องนี้ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

สวัสดีครับ
 จากการที่คุณเลี้ยง ไม่ทราบว่าคุณนั้นฝักไข่แบบไหน ถ้าเป็นแม่ไก่ฝักผมว่าไม่น่ามีอาการนี้เกิดขึ้นได้ครับแต่ถ้าเป็นการใช้ตู้ฟักจะเกิดขึ้นได้ เพราะ อุณภูมิ
  ลูกไก่ที่เกิดใหม่ต้องการความอบอุ่นครับ และอีกอย่างอากาศเป็นตัวแปรที่สำคัญมาก ถ้าช่วงฝนตกนี้แย่ใหญ่เลย เพราะเมื่อก่อนผมเลี้ยงไม่ค่อยดูแลคิดว่าปล่อยแบบธรรมชาติไก่ที่รอดมาได้ก็จะแข็งแกร่ง แต่มันกลับให้ลูกน้อยจากครอกหนึ่งได้ประมาณ10-12ตัว เหลือไม่ถึงครึ่งครับเป็นโรคกันหมด เรื่องของสถานที่ ต้องเป็นพื้นที่แห้งนะครับเพราะว่าพื้นที่เปลียกลูกไก่จะติดโรคได้ง่ายมากๆ แต่คุณต้องให้วัคซีนตามอายุของลูกไก่ด้วยเผื่อเป็นภูมิต้านทานของเขาด้วยนะครับ ถ้าไง ก็มาโพสบอกละกัน เดี๋ยวจะมาตอบให้ครับ

ปล่อยไก่คุ้ยเขี่ยดินมากๆ   ให้กินพวกเปลือกหอยทุบละเอียดอาการขาอ่อนจะหายไปเอง   ผมขอเเนะนำว่าให้แม่มันเลียงดีกว่า 2 คลอกต่อเเม่เดียวก็ได้

Facebook Comments