คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ ไก่ชน

ขอคำปรึกษา

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline กุ๊กไก่ชน

• **
  • 81
  • คนเลี้ยงไก่ชน
ขอคำปรึกษา
« on: 18 April 2012, 20:10:34 น. »
คือว่าไก่ผมตัวผู้อายุได้ 6 เดือนกว่าๆ เกิดอาการบ้ากามก่อนวัยอันควรไล่ทับตัวเมีย ผมจึงอยากรู้ว่าการที่ทับตัวเมียตอนที่อายุเท่านี้
จะมีผลต่อการเจริญเติบโตของไก่ตัวผู้หรือไม่และถ้าเป็นตัวเมียอายุเท่ากันจะมีผลอย่างไรบ้างคับ โปรดชี้แนะด้วยคับ  ;)
แม่นตอ แรงแข้ง

Offline rakkai

• *
  • 28
  • คนรักษ์ไก่ชน
    • ไก่ชน
Re: ขอคำปรึกษา
« Reply #1 on: 19 April 2012, 09:46:53 น. »
คือว่าไก่ผมตัวผู้อายุได้ 6 เดือนกว่าๆ เกิดอาการบ้ากามก่อนวัยอันควรไล่ทับตัวเมีย ผมจึงอยากรู้ว่าการที่ทับตัวเมียตอนที่อายุเท่านี้
จะมีผลต่อการเจริญเติบโตของไก่ตัวผู้หรือไม่และถ้าเป็นตัวเมียอายุเท่ากันจะมีผลอย่างไรบ้างคับ โปรดชี้แนะด้วยคับ  ;)

ไล่หื่นเฉย ๆ เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้ามันได้คุมฝูงอันนี้ไม่ค่อยดีครับ เพราะมันจะคอยคุ้ยเขี่ยให้ตัวเมียกินหมดครับ มันเองจะไม่ยอมกินอาหาร ห่วงแต่ตัวเมียครับ

ส่วนตัวเมียถ้าโดนหื่นมาก ๆ ก็จะทำให้ไข่ไว ซึ่งถ้าไข่ครอกแรก ๆ เราไม่ต้องให้ฟักครับ เก็บให้หมด รอจนกว่าตัวเมียจะโตเต็มที่ครับ (ซัก 10 เดือนขึ้นไป)

Offline กุ๊กไก่ชน

• **
  • 81
  • คนเลี้ยงไก่ชน
Re: ขอคำปรึกษา
« Reply #2 on: 19 April 2012, 20:14:25 น. »
ไล่หื่นเฉย ๆ เป็นเรื่องปกติ แต่ถ้ามันได้คุมฝูงอันนี้ไม่ค่อยดีครับ เพราะมันจะคอยคุ้ยเขี่ยให้ตัวเมียกินหมดครับ มันเองจะไม่ยอมกินอาหาร ห่วงแต่ตัวเมียครับ

ส่วนตัวเมียถ้าโดนหื่นมาก ๆ ก็จะทำให้ไข่ไว ซึ่งถ้าไข่ครอกแรก ๆ เราไม่ต้องให้ฟักครับ เก็บให้หมด รอจนกว่าตัวเมียจะโตเต็มที่ครับ (ซัก 10 เดือนขึ้นไป)
ขอบคุณคับ  เพราะผมกลัวว่ามันจะแคระจะโตไม่เต็มที่ เลยต้องรบกวนผู้รู้คับ แค่นี้ก็สบายใจแล้วคับ ;) ขอขอบคุณอีกครั้งคับ
แม่นตอ แรงแข้ง

Facebook Comments