คุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ ไก่ชน

การดักงูเหลือม

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

การดักงูเหลือม
« on: 23 October 2009, 21:52:31 น. »
ผมเลี้ยงไก่และมีปัญหางูเหลือมชอบเข้ามาขโมยกินไก่เป็นประจำ  ล่าสุดมากินแม่ไก่และลูกไก่ผมหมดครอกแล้วมันก็หายไปประมาณ 10 วัน ก็เข้ามากินอีก ซึ่งผมก็ใช้เชือกตาข่ายเขียว (ที่เราใช้ล้อมไก่) ดักรออยู่แล้วโดยให้ตีนตาข่ายด้านล่างกองอยู่กับพื้น ตื่นเช้ามาก็จับเจ้าหัวขโมยได้หนักเกือบ 10 กก. (เท่าแขนผู้ใหญ่) ก็เลยจับไปปล่อยหนองน้ำไกล ๆ ผู้ใหญ่เตือนว่าไม่ควรทำร้ายงูเหลือมงูหลามเพราะจะทำให้เราโชคร้าย เขาบอกว่าเห็นตัวอย่างมาหลายรายแล้วผมก็เลยต้องเชื่อไว้ก่อน สำหรับวิธีการนี้เห็นข้างบ้านใช้ได้ผลดีผมก็เลยนำมาใช้ก็ไม่ผิดหวัง แต่โปรดระวังตอนจับงูมันอาจจะฉกเอา เวลาจับผมใช้ผ้าหนาๆ คลุมหัวมันแล้วจับคอมันไว้แล้วค่อยจับตัวใส่ถุง ควรมีคนช่วยจับอย่างน้อย 2 คนครับเพื่อความปลอดภัย ผมก็เลยอยากบอกเพื่อนชาวไก่ชนที่เจอปัญหาเหมือนกับผมเผื่อจะแก้ปัญหาได้ แต่ไม่อยากให้ทำร้ายงูนะครับ เพื่อนผมคนนึงมันชอบขอไก่ผมไปเลี้ยงเป็นประจำ เดี๋ยวก็มาบอกว่าถูกงูกินหมดแล้วก็จับไปปล่อยแต่เขาก็จะถูกหวยทุกครั้งที่งูเข้ามากิน ตอนหลังผมก็ไม่ให้แล้วสงสารไก่ครับ 

Re: การดักงูเหลือม
« Reply #1 on: 28 October 2009, 15:11:02 น. »
อย่าไปทำมันเลยบาป
สนับสนุนให้คนไทยรักกัน By seo : รถมือสอง

Re: การดักงูเหลือม
« Reply #2 on: 4 November 2009, 21:51:01 น. »
เอามายำเชื่อสิ บำรุงกำลัง

Facebook Comments